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FAHARASA 
Halmashauri 
Kwa mujibu wa Sheria Namba 8 ya serikali za Mitaa ya mwaka 1982, Halmashauri 
inamaanisha: 
(a)  Ni eneo la mamlaka ndani ya Wilaya ya Bukombe, ambalo linaongozwa 
naMwenyekiti wa Halmashauri na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukombe. Eneo hili limeundwa na kata Kumi na saba (17) na vijiji hamsini na mbili 
(52). 

(b) Chombo kikuu cha maamuzi katika Halmashuri ya Wilaya ya Bukombe, 
ambachokinajumuisha wafuatao: Mwenyekiti wa Halmashauri na Madiwani 
waliochaguliwa na kuteuliwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe. Kiutendaji 
Halmashauiri inaongozwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri yaWilaya ya 
Bukombe. 

Mkuu wa Idara: 
Ni mtumishi aliyeteuliwa kushika nafasi ya uongozi wa juu katika Idara kwa mujibu 
wa Sheria ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2002 na kanuni zake za mwaka 2003 na 
Sheria za Serikali za Mitaa katika Halmashauri ya wilaya ya Bukombe.  

Mteja 
Ni mtu binafsi au taasisi inayotafuta na kupewa huduma na Halmashauri yaWilaya ya 
Bukombe. 

Mwenyekiti wa Halmashauri 
Ni kiongozi mkuu katika Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe aliyechaguliwa miongoni 
mwa madiwani. 

Wadau 
Ni watu, taasisi za Umma, asasi za kijamii au binafsi wenye/zenye maslahi katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe. 
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DIBAJI 

Mkataba wa huduma kwa mteja ni makubaliano ya kijamii kati ya mtoa huduma 
namteja wake. Mkataba hutamka bayana aina za huduma zitolewazo na taasisi 
naviwango vya ubora ambavyo walengwa wana haki ya kuvitarajia. Aidha, 
mkatabahuo unaweka bayana utaratibu wa jinsi ya kupata huduma na kutoa 
mrejesho wa kuridhika au kutoridhika na huduma hizo. Uandaaji wa viwango hivyo ni 
lazima ushirikishe wateja na watumishi wa taasisi husika na serikali. 

Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe, ni moja kati ya Halmashauri sita za mkoa wa 
Geita na inahudumia zaidi ya wakazi 224,542 wanaume 110,857 na wanawake 
113,685 kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012. Wakazi wa 
Halmashauri huwasiliana kwa njia mbali mbali ili kupata hudumazitolewazo na 
Halmashauri. Pia huduma hutolewa kwa wageni, taasisi za Umma, mashirika yasiyo 
ya kiserikali, vikundi vya jamii, sekta binafsi na wafadhili mbalimbali. 

Katika kutekeleza Sera ya Ajira ya Menejimenti ya Utumishi wa Umma ya 
mwaka1998 na Programu ya kuboresha serikali za mitaa, Halmashauri imeandaa 
Mkataba wa Huduma kwa Mteja ili wananchi na wadau wengine waweze 
kujuahuduma zitolewazo. Kimsingi ili mkataba huu uwe na mafanikio inabidi uwe hai, 
utokane na uhusiano mzuri wa kikazi tunaotarajia kuudumisha kati ya Halmashaurina 
wateja wa Halmashauri. 

Ninaridhia matumizi ya Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja nikitarajia 
kwamba ahadi tulizoziweka ndani ya mkataba huu zitaleta maelewano 
mazuri ya kikazi baina yetu na kufikia lengo letu la kuboresha huduma 
zetu. Wote kwa pamoja tunaweza. 

 
MH. NICAS SAFARI MAYALA 
MWENYEKITI WA HALMASHAURI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA BUKOMBE      Tarehe…………………… 
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UTANGULIZI 

Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe imeandaa mkataba huu wa Huduma kwa Mteja 
kwa kushirikisha wadau mbalimbali wa Halmashauri. Mkataba huu ni manufaa 
yanayotokana na awamu ya pili ya maboresho ya serikali za mitaa. Lengo kuu 
lamaboresho hayo ilikuwa kuzijengea uwezo serikali za mitaa ili ziweze kutoa 
huduma bora zaidi kwa wakazi wa maeneo yao. Moja ya vigezo muhimu vya 
mafanikio yamaboresho hayo ni kukua kwa kiwango cha huduma wanazozipata 
wateja kutoka Halmashauri husika. 

Mkataba huu unazingatia mazingira ya Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe na mkoa 
wa Geita. Lengo letu ni kuwa halmashauri ya mfano katika kutoa huduma bora 
hapanchini. Ili tuweze kufikia lengo hili, mkataba huu unasisitiza yafuatayo wakati wa 
kutoa huduma kwa mteja: 

1. Tutawahudumia mteja wetu kwa haraka na kwa ufanisi; 
2. Tutamhudumia kila mteja kwa uadilifu, haki na kujali mahitaji yake; 
3. Tutatambua tofauti zilizopo kati ya wateja wetu na tutahakikisha kila mtu 

anafaidika na huduma zetu;  
4. Tutajifunza kutokana na maoni, mapendekezo na malalamiko ya mtejakwa nia 

ya kuboresha kiwango cha huduma zetu; na 
5. Tunaahidi kujipanga na kushughulikia kwa wakati matatizo yanayojitokeza 

kwa dharura. 

Mkataba huu ni hati hai inayolenga kujenga mahusiano mazuri ya kikazi kati yetu 
namteja. Mkataba huu unaainisha viwango vya huduma ambavyo tunaamini mteja 
ana haki ya kutarajia kuvipata wakati wa kutoa huduma. Aidha, mkataba huu unatoa 
utaratibu wakufuata wakati wa huduma na jinsi ya kuwasilisha malalamiko pale 
ambapo mteja hakuridhika na kiwango cha huduma aliyopata. 

Ni matumaini yangu kuwa mteja wetu atautumia mkataba huu kama 
kigezo chakupima kiwango cha huduma zetu. Aidha atatumia fursa 
zilizopo kutuma taarifa kuhusu maeneo ambayo Halmashauri inabidi 
kuongeza bidii zaidi ili kuwaridhisha. 

DIONIS M. MYINGA 
MKURUGENZI MTENDAJI (W) YA BUKOMBE                  
Tarehe……………………. 
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1. DIRA, DHIMA NA MAADILI MUHIMU 
Katika kutoa huduma kwa mteja wetu tutaongozwa na dira, Dhima na maadili 
muhimu 
yafuatayo:- 

1.1 Dira ya Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe   
Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe inadhamiria kuwa mshindani na mdau kiongozi 
katika utoaji wa huduma bora na endelevu kwa wananchi wote. 
1.2   Dhima 
Dhima yetu ambayo ndiyo mwelekeo wetu ni kuwezesha Maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi kwa wananchi wa Bukombe kwa kushirikisha jamii na wadau wengine 
kutumia fursa na rasilimali zilizopo kwa kuzingatia usawa wa jinsia na utawala wa 
sheria ifikapo Mwaka 2025. 

1.3   Maadili muhimu 
Katika kutoa huduma zetu za kila siku tutaongozwa na maadili muhimu yafuatayo:- 

1. Haki na uwazi 
2. Utawala bora 
3. Uadilifu 
4.  Uwajibikaji 
5. Usawa  
6. Kufikia malengo 
7. Kuwajali wateja wetu 
8. Ushirikishwaji 
9. Uzalendo 
10. Kutoa Mrejesho kwa wakati. 
11. Kufanya kazi kwa Ushirikiano. 

2. MAJUKUMU MAKUU YA HALMASHAURI 
Majukumu yetu makuu yameainishwa katika sheria namba 8 ya serikali za mitaa 
1982 na malengo ya milenia ya mwaka 2000 hadi 2025. Majukumu hayo ni:- 

1.  Kuwezesha na kudumisha utulivu, amani na utawala bora 
2.  Kudumisha upatikanaji wa huduma mbalimbali za kijamii na miundo 
     mbinu 
3.  Kuchochea maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
4.  Kulinda mazingira kwa lengo la kuchangia katika maendeleo endelevu 
5.  Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU 
6.  Kuongeza na kuendeleza mikakati ya utekelezaji wa kuzuia na kupambana na 
rushwa 

3.  MALENGO MAKUU YA HALMSHAURI 
Katika kipindi cha 2017-2021 malengo makuu ya Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe 
yatakuwa: 
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1. Kupunguza madhara ya janga la UKIMWI katika eneo la Halmashauri 
2. Kuboresha upatikanaji wa huduma bora za kijamii na kiuchumi katika eneo la 

Halmashauri 
3. Kuhakikisha uchumi wa Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe unakua kutokana 

namatumizi endelevu ya maliasili na rasilimali nyingine zilizopo 
4.  Kuhakikisha utawala bora unaendelea kuimarika 

 

4.  LENGO LA MKATABA 
Mkataba huu ni chombo cha mawasiliano kati yetu na mteja. Madhumuni ya mkataba 
huu ni kujenga uelewa kwa mteja juu ya ahadi zetu kuhusiana na huduma na 
viwango vya utoaji huduma kwa lengo la kuimarisha dhana ya ushirikishwaji katika 
utoaji wa huduma. 

Mkataba huu unaelekeza na kufungua njia za mawasiliano kati yetu, taratibu za 
kutoa mrejesho, wadau na wananchi kwa ujumla na taratibu za kutoa maoniyao 
kuhusu ubora wa huduma zetu. Katika kufanikisha azma hii, mkataba huu 
unajumuisha mambo muhimu yafuatayo: 

1. Kuelewa kwa kina kuhusu mteja na huduma ambazo ni muhimu kwake; 
2. Taarifa ya viwango vya huduma ambavyo mteja anatarajia kupata 

kwakuzingatia      mpango mkakati wa Halamshauri ya Wilaya ya Bukombe; 
3. Namna ya kutatua matatizo endapo yatajitokeza;na 
4. Maelekezo mafupi ya jinsi ya kutufikiana kupata taarifa za huduma 
 

5. MISINGI YA UTOAJI HUDUMA KWA MTEJA 
Katika kutekeleza mkataba huu, Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe, itaongozwa na 
misingi nane ya utoaji huduma kwa mteja kama ifuatavyo:- 

5.1   Kuweka kiwango vya huduma 
Viwango vyetu vya huduma tutaviweka wazi ili mteja aweze kujuamatarajio yake kwa 
kila huduma husika na pia kufuatilia, kutathimini na kupima matokeo. 

5.2  Kuwa wazi na kutoa taarifa sahihi 
Tutakua wazi na kuawasiliana kwa lugha inayoeleweka na kwa ufasaha kwa lengo la 
kumsaidia mteja. Aidha tutampatia mteja taarifa sahihi kuhusu huduma zetu, 
gharama zake na mafanikio yetu kila mwaka. 

5.3  Ushirikishwaji 
Tutashirikiana na kushauriana na mteja pamoja na wadau mbalimbali na kutumia 
ushauri utakaotolewa katika kuboresha huduma zetu na kuhakikisha huduma 
zitolewazo na watoa huduma wengine ni bora na zinakidhi matakwa ya walengwa. 

5.4  Kukuza upatikanaji wa huduma 
Tutahakikisha upatikanaji rahisi wa huduma zetu kwa kila anayezihitaji na kumpa 
mteja nafasi ya kuchagua pale inapowezekana. Aidha tutajitahidi kukuza matumizi ya 
teknolojia, vifaa na nyenzo bora katika kutoa huduma zetu kadri upatikanaji wa 
rasilimali utakavyoruhusu. 
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5.5 Kuwatendea haki wote 
Tutawatendea haki wateja wote, tutaheshimu utu wao na haki zao za binafsi, 
kuwasaidia kwa moyo na upendo na kutoa kipaumbele kwa wateja wenye mahitaji 
maalum. 

5.6 Kutatua matatizo yanayopojitokeza 
Tutakuwa tayari kutatua matatizo yanayojitokeza haraka iwezekanavyo na kwa 
uhakika, kujifunza kutokana na malalamiko na kuwa na utaratibu ulio waziwa 
kushughulikia malalamiko, na rahisi kutumika utakaowekwa wazi kwa mapitio ya kila 
mwaka. 

5.7  Matumizi bora ya raslimali 
Tutatumia raslimali zilizopo kwa usahihi katika kutoa huduma bora na zenye kukidhi 
matarajio ya wateja nawadau waliozitoa. 

5.8   Kuboresa huduma 
Tutajitahidi wakati wote kuboresha huduma zetu kwa kuzingatia mapendekezo, 
ushauri na malalamiko ya mteja ili kukidhi matarajio yawateja na wadau wetu. 

 

6. WATEJA WETU NA MATARAJIO YAO 
Jedwali lifuatalo linaonyesha wateja wetu na matarajio yao 

Jedwali namba 1:  Wateja wetu na matarajio yao 
Wateja wetu Matarajio yao 

Serikali kuu 
Vyama vya siasa  
Vyombo vya habari  
Washirika wa maendeleo 
Asasi za kiraia 
Makundi maalumu katika jamii 
Taasisi za dini 
Wananchi kwa ujumla 

 

• Usimamizi mzuri wa sera na mipango 
• Uwazi na mahusiano mazuri ya utendaji kazi 
• Usimamizi wa matumizi mazuri ya rasilimali 

za Umma 
• Taarifa sahihi na kwa wakati inapohitajika 
• Mazingira mazuri ya kazi 
• Utawala bora 
• Utunzaji wa siri 
• Tabia ya kimaadili na kitaalamu 
• Uzingatiaji wa katiba, sheria, taratibu, 

nyaraka na kanuni. 
• Thamani ya fedha katika matumizi ya fedha 
• Kutoa huduma kwa haki na usawa 
• Halmashauri kutekeleza majukumu yake 

kwa uadilifu na uaminifu mkubwa 
• Ushirikishwaji 
• Amani na utulivu 

 
7. KANUNI NA MAADILI YA UTOAJI HUDUMA 
Katika kutoa huduma kwa mteja, tutaongozwa na kanuni za maadili ya utendaji 
katika Utumishi wa Umma ya mwaka 2005 na misingi mingine inayotuwezesha 
kuboresha huduma kama ifuatavyo:- 
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1. Utii kwa serikali 
2. Kutoa huduma bora 
3. Bidii ya kazi 
4. Kutoa huduma bila upendeleo 
5. Kufanya kazi kwa uadilifu 
6. Kuwajibika kwa Umma 
7. Kuheshimu sharia 
8. Matumizi sahihi ya taarifa 
9. Ubunifu 
10. Ubia 
11. Kuendelea kujifunza 
12. Ushirikishwaji 
13. Uzalendo 
14. Kutoa mrejesho kwa wakati 
15. Mteja kwanza 
16. Haki na usawa 
17. Upatikanaji wa matokeo yaliyo kusudiwa 
18. Ukweli na Uwazi 
19. Kufanya kazi kwa ushirikiano 
20. Kuhudumia wateja kwa utu 

 

8. VIWANGO VYA UTOAJI HUDUMA ZETU 
Ili kutekeleza kanuni na maadili tuliyoainisha, tutajitahidi kuboresha viwango vya 
huduma tunazozitoa kwa wateja wetu katika maeneo yafuatayo:- 

8.1   Mawasiliano 
i. Tutawasiliana na wateja wetu kwa lugha inayoeleweka na kwa upole 
ii. Tutakuwa tayari kukusaidia kupata huduma bora kwa wakati na kwa 

kuzingatia usawa na msingi ya taratibu za kazi 
iii. Tutatoa huduma kwa kuzingatia mahitaji ya makundi maalumu ya kijamii 
iv. Tutawajibika na kuzingatia taratibu za utoaji wa huduma za halmashauri 

8.2    Utoaji wa huduma 
i. Tutatoa maelezo juu ya huduma zetu 
ii. Tumedhamiria kutoa huduma zaidi ya matarajio yako 
iii. Tutatoa huduma kwa kuzingatia mbinu za kitaalam na umahiri wa hali ya juu 
iv. Tutaheshimu na kutunza siri za mteja wakati na baada ya kutoa huduma  

 8.3 Tathimini ya huduma 
i. Tutatumia nyenzo za kukusanyia maoni/malalamiko ya kupata mshindonyuma 

wa ubora wahuduma zetu 
ii. Tutapitia maoni na malalamiko ya wateja kuweka mikakati ya kuboresha 

huduma zetu 

8.4 Muda wa kutoa majibu  
Tutashughulikia masuala yote yatakayoletwa kwa haraka iwezekanavyo hasa 
masuala ya dharura. 
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8.5 Ufasaha 
Tutahakikisha kwamba barua, fomu, makala, machapisho na habari mbalimbali 
zinaeleweka kwa wote. 

8.6  Usahihi 
Tutahakikisha kuwa huduma zitolewazo ni za kuridhisha wateja, kujali haki na 
kuzingatia makundi yaliyosahaulika. 

 

9. HUDUMA ZETU NA MUDA WA KUZITOA 
Mihadi 

Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe imeazimia kupunguza muda 
unaohitajikakushughulikia maombi mbalimbali na kuhakikisha kuwa ahadi zote 
zinatekelezwakwa muda usiozidi au ndani ya siku 30. Ili kurahisisha 
mawasiliano ya ndani kwandani katika kuhudumia wateja, mawasiliano 
yataboreshwa kwa kuweka simu za ndani kwa ndani (LAN/INTERCOM) 

 

10. HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 
Kwa lengo la kuimarisha Halmashauri katika kutoa huduma bora kwa wakati na kwa 
njia zinazokubalika na kuridhisha, mkataba huu umebainisha haki na wajibu wa 
mteja. Hivyo mteja anapaswa kutimiza wajibu wake ili awaze kupata huduma kwa 
mujibu wa viwango vya huduma zetu. 

10.1 Haki za mteja 
Pamoja na Kutegemea kiwango cha ubora wa huduma, mteja atakuwa na haki 
zifuatazo:- 

a. Kushiriki katika mchakato wa mapitio ya mkataba huu 
b. Kupata habari kulingana na taratibu zilizowekwa 
c. Kutoa malalamiko, sheria na kanuni katika kushughulikia rufaa. 
d. Haki ya faragha na kutunziwa siri zake. 
e. Kupata huduma sawa kwa wakati na kwa uwazi 
f.      Kutumia huduma, nyenzo na habari kwa maana kuwawezesha kufikia 

mahitaji 
                 hususan watu wasiojiweza, watoto na wazee 

g. Kupata taarifa ya huduma zitolewazo na Halmashauri 
h. Kutoa maoni na mapendekezo mbalimbali yanayolenga kuleta ufanisi wa 

utoaji wa huduma 
i.     Kushirikishwa katika mipango na mikakati mbalimbali ya maendeleo 

10.2  Wajibu na majukumu ya mteja 
a. Mteja ana wajibu wa kuzingatia kikamilifu na kufuata kanuni za maadili na 

tabia zitakazojenga mazingira mazuri ya utoaji huduma 
b. Kuwaheshimu na kufanya mawasiliano na watoa huduma kwa heshima na 

lugha ya upole watumishi wanaowahudumia 
c. Kuhudhuria mikutano yote kwa wakati uliopangwa 
d. Kuzingatia mahitaji na matakwa ya kisheria, kanuni na taratibu ili kupata 

huduma 
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stahiki 

e. Kuzingatia ratiba za utekelezaji wa shughuli za halmashauri 
f.      Kutokujihusisha na vitendo vyovyote vinavyoweza kuhujumu mali za 

halmashauri 

11. KUSHUGHULIKIA MATATIZO YA MTEJA 
Kero na malalamiko mbalimbali ya mteja yatashughulikiwa mara yatakapopokelewa. 
Aidha, kutakuwa na masanduku ya maoni katika ofisi zote za Halmashauri zinazotoa 
hudumaambayoyatatumika kupokea kero, malalamiko na mapendekezo ya wateja 
kuhusu hudumaznazotolewa na Halmashauri. Wateja wote watakaoandika majina 
yao na anuani kwenyekero, malalamiko au mapendekezo watakayowasilishwa 
watajibiwa ndani ya siku saba (7) za kazitoka siku ya kuwasilishwa. Kwa wale ambao 
hawataweka anwani na majina yao yatawekwa kwenye mbao za matangazo ndani ya 
siku saba tangu kupokelewa kwa malalamiko/maoni yao. Halmashauri haimzuii mteja 
kuwasilisha malalamiko yake kwa njia nyingine kadiri atakavyoona inafaa. 

12. JINSI YA KUTOA MREJESHO KUHUSU MKATABA HUU 
Mkataba huu ni hati hai inayoenda sambamba na mabadiliko katika jamii na katika 
utumishi wa Umma. Kwa wateja wa Halmasauri utakuwa ni hati inayotumika kutoa 
mrejesho kuhusuviwango vya huduma tulivyokusudia kutoa na namna ambavyo 
watumiaji wa huduma hizowanaweza kutoa mchango wao ili kupandisha ubora wake. 

12.1  Kutoa taarifa kuhusu mkataba 
Halmashauri itawajibika kikamilifu kwa umma katika utendaji wa kazi kwa 
kuzingatiaMkataba wa Huduma kwa mtejana kutoa habari kuhusu kiwango chake cha 
kutimizaahadi, majukumu na wajibu uliowekwa katika maeneo yafuatayo:- 

1. Kupeleka taarifa za utekelezaji wa mkataba kwenye taasisi na idara husika; na 
2. Kuchapisha kwa ufupi katika taarifa ya mwaka takwimu za malalamiko na jinsi 

Halmashauri ilivyoweza kuyashughulikia 

Halmashauri inakaribisha taarifa kuhusu utekelezaji waMkataba wa Huduma kwa 
mteja.Taarifa hiyo iwe inahusu huduma zake na viwango inavyotarajia kuvifikia. Pia 
iwe inahusu jinsi wateja wanavyoweza kuchangia kuboresha viwango. Mapendekezo 
yatumwe kwa: 
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Mkurugenzi mtendaji (W) 
S.L.P 02 
Bukombe 
Simu: +255 (0) 28 2520704, +255(0)622-295619 
Nukushi: (0)28-2520704 
Barua pepe: ded@bukombedc.go.tz                    
 
12.2 Jinsi ya kutuma malalamiko 
Malamiko yanaweza kutumwa kwa posta, simu, nukushi, blog, tovuti au barua pepe.  

12.3 Kumbukumbuku za malalamiko 
Halmshauri itaweka kumbukumbu zote za malalamiko, pongezi na maoni ambayo 
yatafanywa kama sehemu ya mchakato wa kujipima kwa kila mwaka kwa lengo la 
kuendelea kuboresha huduma kwa mteja. Wakati tunategemea kuwa wazi, 
tutawahakikishia wateja kuwa habari zote zikiwemo majina na taarifa binafsi 
zitatunzwa na kushughulikiwa kwa siri. 

12.4 Njia mbadala za kushughulikia malalamiko                                                           
Iwapo mteja hata ridhika na huduma zilizotolewa na Halmashauri katika 
kushughulikia malalamiko yake, mteja anaruhusiwa kutumia utaratibu mwingine 
kama unavyoelekeza mkataba. Mkataba huu umeelekeza jinsi ya kuwasilisha 
malalamiko katika vyombo vingine kama vile Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora, Tume ya Utumishi wa Umma, Tume ya Maadili, Tume ya Ushindani, Mamlaka 
ya usimamizi wa Manunuzi wa Umma (PPRA), Taasisi ya Kupambana na Rushwa au 
Mahakama. 

13.  MAPITIO YA MKATABA 
Kwa kuwa Halmashauri inapenda kuona kuwa umuhimu wa mkataba na ufanisi wake 
unadumishwa utakuwa unafanyiwa mapitio ya mara kwa mara kuona kama 
1. Mkataba unaendelea kuzingatia desturi na matarajio ya Halmashauri ya Wilaya 
2. ya  Bukombe katika kutoa huduma kwa wateja wake 

 3.Umakini wa utoaji huduma na viwango vitolewavyo vinaboreshwa kuendana na 
     mahitaji ya mteja  
4. Mkataba unaendelea kuzingitia misingi na kanuni zilizowekwa 
5. Mfumo, muundo na upatikanaji wa huduma unakidhi haja za mtej 

 14. HUDUMA ZETU NA MUDA WA UTEKELEZAJI 
Jedwali lifuatalo linaonyesha huduma zitolewazo na idara za Halmashauri na muda 
wa utekelezaji. 
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Jedwali namba 2: Huduma na muda wa upatikanaji 

S/N Idara/Kite
ngo 

Huduma au Majukumu ya Idara Ndani ya muda wa siku ngapi 
Wateja watapata majibu 

1. Mkurugenzi 
Mtendaji  

  

2. Utumishi na 
Utawala 

1. Kuandaa na kuratibu vikao vyote 
vyandani na nje 

Siku tatu (3) baada ya kupokea 
taarifa za kuwepo kwa 
vikao/mikutano husika 

2. Kuandaa na kusambaza mihutasari 
ya vikao vya Idara, Menejimentii, 
Kamati na Baraza 

Sikutatu (3) baada ya kikao 
kufanyika 

3. Kutoa kibali cha likizo iliyokamilika 
na ukidhi taratibu husika 

Siku 3 za kazi baada ya 
kupokelewa maombi ya likizo 

4. Kushughulikia majalada na 
kuwasilisha kwa mhusika 

Dakika 30 – 40 baada ya ombi 
kupokelewa 

5. Kujibu barua zote zinazotoka nje 
kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji 

Siku saba (7) baada ya barua 
kupokelewa 

6. Kujibu marekebisho yanayohusu 
taarifa mbalimbali na mishahara 
katika mfumo wa Lawson 

Siku mbili baada ya kupokelewa 
ikiwa hakuna tatizo la mtandao 

  7. Kutoa barua za kupandishwa 
vyeo/kubadilishwa vyeo watumishi 

Sikusaba baada ya kupitishwa na 
mamlaka husika 

8. Kujibu barua za maombi mbalimbali 
ya watumishi 

Siku tatu baada ya kupokelewa 
barua ya mhusika 

9. Kupokea simuz a ofisi Muda wote wa saa za kazi 
10. Kuhakikisha wateja wan je na ndani 

wanapokelewa na kuelekezwa 
kunakohusika 

Dakika tano baada ya 
kupokelewa 

3. Fedha na 
Biashara 

1. Kutoa taarifa ya mapato na 
matumizi 

Kila tarehe 5 ya mwezi unaofuata  
 

2. Kutoa leseni ya kwa mteja Siku moja kama tu atakuwa na 
TIN 

3. Kujibu hoja za mkaguzi wa ndani 
na nje 

Ndani ya siku 14 (kwa mkaguzi 
wa ndani) na  ndani ya siku 21 
(mkaguzi wan je) tangu 
kupokelewa kwa hoja 

4. Kuandaa hundi na malipo Ndani ya siku 3 kama nyaraka 
zote zipo na hakuna sida ya 
mtandao 

5. Kutoa bill kwa mteja ili akape benki 
na kupewa risiti 

Ndani ya dakika 30 kama 
mtandao wa mapato hauna shida 

6. Kushughulikia majalada ya wateja Kila jalada litashughulikiwa kadiri 
lilivyopokelewa ndani ya siku 
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moja kutegemea na upatikanaji 
wa fedha 

4. Kilimo, 
Umwagiliaji 
na Ushirika 

1. Kutoa hamasa ya uzalishaji wa 
maao ya chakula na biashara kwa 
tija kwa wakulima 

Siku moja 

2. Kutoa ushauri dhidi ya udhibiti wa 
visumbufu vya mazao/mimea 

Ndani ya siku mbili baada ya 
kupata taarifa 

3. Kutoa ushauri na maelekezo sahihi 
ya matumizi ya viuatilifu na mbolea 

Ndani ya siku moja 

4. Kutoa maelekezo juu ya matumizi 
bora na hifadhi ya udongo 

Ndani yasiku moja 

5. Kutoa tathimini/takwimu za eneo 
lililolimwa mazao mbalimbali 

Ndani ya wiki moja baada ya 
kupokea taarifa toka 
katani/vijijini 

6. Kutoa tathimini ya mavuno kwa 
mazao mbalimbali 

Ndani yawiki tatu kutegemeana 
na hatua za ukomavu wa zao 
husika 

7. Kutoa takwimu za hali ya chakula Ndani ya wiki moja 
8. Kutoa taarifa za mahitaji ya chakula Ndani ya wiki moja 
9. Kutoa taarifa za usambazaji wa 

mbegu, mbolea na viuwatilifu 
Wiki moja 

  10. Kukusanya taarifa za kilimo, 
umwagiliaji na ushirika na kuingiza 
katika mfumo (ards) 

Kila mwezi 

11. Kutoa taarifa za utekelezaji na 
shughuli zote za Idara 

Kila baada yarobo, nusu na 
mwaka wa fedha 

12. Kuhamasisha na kutoa ushauri juu 
ya uanzishaji/uundaji wa vyama vya 
ushirika 

Siku tatu  

13. Kutoa Elimu/Mafunzo juu ya 
uendeshaji na usimamizi wa vyama 
vya Ushirika 

Siku saba  

14. Kuandikisha vyama vya ushirika Ndani ya siku 30 
15. Kusuruhisha migogoro kati ya 

wanachama wenyewe, chama cha 
chama kingine, mjumbe wa bodi, 
kamati mtumishi na chama kwa 
kuptia mkutano mkuu maalum 

Ndani ya siku saba 

  16. Kusimamia ufungaji wa vitabu vya 
mahesabu na ukaguzi wa mwisho 
wa vyama vya ushirika 

Ndani ya siku 14 
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5. Mifugo na 
Uvuvi 

1. Kutoa huduma za ugani kwa 
wafugaji na wafuvi 

Ndani yasiku 2 

2. Kufanya ukaguzi wa nyama 
machinjioni 

Ndani ya siku 1 

3. Kutoa vibali vya kusafirishia mifugo Ndani ya siku 2 
4. Kukagua ujenzi wa miundombinu ya 

huduma za mifugo 
Ndani ya siku 3 

5. Kutoa taarifa kwa umma na kwa 
mamlaka husika kuhusiana na 
magonwja ya mlipuko ya wanyama 

Ndani ya siku 3 

6. Kuandaa taarifa mbalimbali za 
ndani ya Halmashauri 

Ndani ya siku 3 

7. Kuandaa taarifa mbalimbali 
zinazoenda nje ya Halmashauri 

Ndani ya siku 3  

8. Kujibu barua mbalimbal zinazotoka 
nje ya Halmashauri 

Ndani ya siku 3 

9. Kuandaa mipango ya bajeti za PE, 
OC na DEV 

Ndani ya siku 14 

10. Kujibu Hoja za ukaguzi 
zinazohusiana na Idara 

Ndani ya siku 7 

11. Kuhudhuria na kushiriki kikamilifu 
vikao mbalimbali ndani ya 
Halmashauri 

Ndani ya siku 2 

12. Kushiriki na kuhudhuria vikao 
mbalimbali nje ya Halmashauri 

Ndani ya siku 5 

13. Kushiriki na kuhudhuria maonesho 
ya Nanenane ngazi ya Kanda 

Ndani ya siku14 

14. Kujibu barua zote za wateja na 
kushughulikia malalamiko ya wateja 

Ndani ya siku 5 

15. Kuwasilisha jalada kwa Afisa husika 
ndani ya Idara 

Ndani ya siku 1 

  16. Kushughulikia matatizo ya dharura 
kama misiba, ajali na ugonjwa kwa 
watumishi 

Ndani ya siku 1 

17. Kupokea na kutoa ushirikiano 
stahiki kwa wageni wanaotembelea 
Halmashauri 

Ndani ya siku 2 

18. Kupokea na kutoa ushirikiano 
stahiki kwenye Mbio za Mwenge wa 
Uhusu na shughuli nyinginezo za 
Kitaifa 

Ndani ya siku 30 
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6. Ujenzi 1. Kusimamia shughuli zote za ujenzi 
wa barabara ndani ya Wilaya 

Ndani ya siku 7 za kazi toka 
ilipoanza 

2. Kusimamia na kutoa ushauri  
        juu ya shughuli zote za ujenzi 

Ndani ya siku 3 hadi 7 za kazi 
toka kazi ilipoanza 

 
3. Kuaandaa taarifa mbalimbali  

Ndani ya siku 5 hadi 7 za kazi baada 
ya kuisha robo ya mwaka 

4. za utekelezaji wa shughuli za ujenzi Ndani ya siku 7 za kazi 

5. Kuandaa vibali vya ujenzi Ndani ya siku 7 za kazi 
6. Kubaini mabango ya matangazo 

mbalimbali katika wilaya 
Kwa Mwaka 

7. Kuandaa makadirio ya ujenzi Ndani ya siku 7 za kazi 
7. Ardhi na 

Maliasili 
  

8. Mazingira na 
Taka Ngumu 

  

9. Elimu 
Sekondari 

1. Kushughulikia majalada ya watumishi 
elimu wa sekondari 

Ndani ya siku moja 

2. Kushughulikia maslahi ya watumishi 
wa elimu Sekondari 

Ndani ya siku tatu baada ya 
kupokea taarifa 

3. Kushughulikia uhamisho wa wanafunzi Ndani ya siku moja baada ya 
kupokea maombi 

10. Elimu Msingi 1. Kushughulikia majalada ya walimu Ndani ya siku moja 
 

2. Kusikiliza Kero za walimu Mara zijitokezapo na kutafuta 
ufumbuzi wake 

3. Kufanya ufuatiliaji wa utendaji kazi wa 
walimu kwenye vituo vya kazi. 

Mara tatu kwa wiki 

4. Kutoa maelekezo na miongozo ya kazi. Mara inapokuja na kufikishwa 
mahali husika 

5. Kuratibu na kusimamia        mitihani 
ya daras ala nne na saba 

Mara moja kwa mwaka 

6. Kukusanya, kuratibu na kuchambua 
takwimu za elimu katika Halamashauri 
kwa ajili ya mipango ya maendeleo 
katika ngazi ya shule, Halmashauri, 
Mkoa na Taifa 

Kila robo mwaka, nusu mwaka na 
mwaka mzima.. Taarifa ya mwaka 
hutakiwa kila tarehe 31/03 na 
kutumwa TAMISEMI 

7. Kuhimiza udhibiti wa nidhamu ya 
walimu na wanafunzi katika   
Halmashauri 

Shughuli hii hutekelezwa wakati wa 
ufuatiliaji kwa kukumbusha walimu 
kuzingatia nidhamu ya kazi kwa wao 
wenyewe na wanafunzi wao 

8. Kusimamia wajibu na haki za walimu Kutekeleza haki zao mara 
zinapojitokeza kama kulipa madai 
yao kw awakati  kutegemea na 
upatikanaji wa fedha 

9. Kuhakikisha kuwa shule zote zinainua 
ubora wa majingira ya kujifunzia na 
kufundishia  

Kutuma fedha za uendeshaji shuleni 
kila mwezi kutoka serikali kuu na 
fedha za maendeleo kila 
zinzapopatikana 
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10. Kushughulikia upanuzi wa Elimu 
katika ngazi ya elimu ya awali, 
msingi, mafunzo ya ualimu, EWW 
na vituo vya ufundi stadi 

Kila inapojitokeza haja ya 
kufanyika upanuzi wa Elimu 
katika ngazi husika  

11. Kutoa ushauri wa kitaalam kuhusu 
masuala yote ya kielimu katika 
Halmashauri 

Mara inapojitikeza haja ya 
kuwepo ushauri wa kitaalam wa 
kielimu 

11. Afya 1. Kuchoma sindano Dakika 30 
2. Kushona kidonda Dakika 30-60 

3. Kutoa nyuzi Dakika 5 hadi 10 
4. Kusafisha kidonda Dakika 20 
5. Kuweka kanula Dakika 5 
6. Kufungua jalada la matibabu Dakika 10 
7. Kuonana na daktari Dakika 20 
8. Ushauri nasaha na kupima VVU Dakika 45 
9. Kuchukua dawa Dakika 10 
10. Elimu ya Afya kwa mteja Dakika 15 hadi 20 
11. Huduma ya uzazi wa mpango Dakika 30 hadi 45 
12. Kutoa dawa Dakika 10 
13. Full Blood Count: (FBC) Saa 24 
14. Hemoglobin Saa 1 
15. Sickling test Saa 1 
16. Thin film Saa 1 
17. Bleeding Time Saa 1 
18. Clotting Time Saa 1 
19. Thick Blood Films Saa 1 
20. MRDT Saa 1 
21. Urine Microscopy Saa 24 
22. Stool microscopy Saa 24 
23. ABO blood grouping  Saa 1 
24. Cross match Saa 1 
25. Hepatitis B Sag Saa 1 
26. Hepatitis C Sag Saa 1 
27. VDRL Saa 24 
28. Widal (Extended) Saa 24 
29. CD4 Count Saa 24 
30. Albumin Saa 24 
31. ALT Saa 24 
32. AST Saa 24 
33. Bilirubin Saa 24 
34. Cholesterol Saa 24 
35. Creatinine  Saa 24 
36. Glucose Saa 24 
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37. Uric Acid Saa 24 
38.Urea Saa 24 
38. CSF Glucose and Protein  Saa 24 
39. Picha ya X-ray Dakika 40 
40. Ultrasound picture Dakika 10 

12. Maendeleo 
ya Jamii 

1. Kusajili vikundi Siku moja ama mbili kama 
ametimiza vigezo 

2. Kusimamia uhawilishaji wa fedha za 
TASAF III 

Kila kituo siku moja, pia 
hufanyika mara moja kila baada 
ya miezi miwili 

3. Kutoa ushauri namna nzuri ya 
kuanzisha na kuendesha vikundi 

Siku moja 

4. Kuandaa taarifa mbalimbali kila 
zinapohitajika 

Taarifa za robo ndani ya wiki 
mbili baada ya robo kuisha 

5. Kuhakiki na kukagua shughuli 
zinazofanywa na vikundi 

Kila kikundi kwa muda wa siku 
moja 

6. Kushiriki katika mapambano dhidi 
ya VVU/UKIMWI 

Kila siku wakati mwingine 
hutegemea aina ya ushiriki na 
muda unaohitajika 

7. Kutoa mikopo kwa vikundi Siku saba baada ya taratibu zote 
za utoaji mikopo kukamilika 

8. Kuhudumia wateja mbalimbali 
wanaohitaji huduma katika ofisi 
yetu 

Siku moja  

13. Ustawi wa 
Jamii 

1. Kuratibu shughuli zote za 
malalamiko (Kero) za makundi 
mbalimbali ya wananchi na 
watumishi wa serikali ndani ya 
Halmashauri na Serikali Kuu 

Wateja wanapata majibu yao 
baada ya siku tatu hadi tano tu.  
Baada ya kuita pande zote mbili 
za mlalamikaji na mlalamikiwa. 
 
Ikishindikana kero zao kufikia 
muafaka kwenye Dawati la 
Malalamiko wateja wetu 
wanapewa Rufaa kwenda 
kwenye vyombo vingine vya 
kisheria ikiwemo Idara ya 
Utumishi, Baraza la Ardhi la Kata, 
Idara ya Polisi hususani Dawati la 
Jisnia na Idara ya Mahakama. 

2. Kuwasafirisha wagonjwa waliokuwa 
wamelazwa na kupata ruhusa ya 
kutoka kuwaunganisha na familia 
zao 

Mara tu tunapopata wagonjwa 
hao (siku moja hadi tatu) 

3. Kupokea, kuchambua na kuandaa 
orodha ya maombi ya msaada wa 
Rais kwa wakina mama 

Mara moja tu tunapopokea 
viambatanisho vya Clinic kutoka 
Hospitali na Vyeti vya kuzaliwa 
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waliojifungua watoto zaidi ya wawili 
kwa mara moja 

  4. Kupokea maombi ya wagonjwa 
wasiojiweza kwa ajili ya kupata 
msamaha wa chakula na matibabu 
bure kwenye vituo vya afya na 
hospitali ya wilaya na rufaa 

Wateja wetu wanapata huduma 
siku moja tu baada ya kupata 
fomu ya maombi kutoka kwa 
Mganga Mfawidhi wa Hospitali 

5. Kutoa ushauri nasaha kwa 
wagonjwa waliolazwa kwa muda 
mrefu na wenye magonjwa sugu na 
kuwaandaa kisaikolojia kwa 
wagonjwa wanaotakiwa kufanyiwa 
upasuaji (major operation) 

Siku moja hadi tano 

6. Kushirikiana na Idara ya Polisi 
hususani Dawati la Jinsia na Polisi 
Jamii katika kubaini matukio ya 
kikatili kwa watoto na vijana na 
kuwachukulia hatua wahusika kwa 
lengo la kupunguza matukio ya 
unyanyasaji wa Kijinsia kwa watoto 
wanawake na vijana 

Mara moja ndani ya siku moja tu 
matukio ya ukatili yanapo 
jitokeza 

14. Sheria   
15. Ukaguzi wa 

Ndani 
1. Kufanya kazi za ukaguzi pamoja na 

kutoa huduma za ushauri juu ya 
utedaji kazi wa Halmashauri ili 
iweze kufikia malengo yake 

Baada ya kazi za ukaguzi 
kufanyika majibu yanatolewa 
ndani ya siku kumi na nne (14) 

16. Ufugaji Nyuki 1. Kusajili wafanya biashara wa 
mazao ya nyuki 

Ndani ya siku 2 za kazi kama 
vielelezo vyote vipo 

2. Kutoa vibali vya kusafirisha mazao 
ya nyuki 

Ndani ya siku 2 za kazi 

3. Kutoa ushauri kwa wafugaji wa 
nyuki 

Ndani ya siku 5 za kazi 

17. Teknolojia ya 
Habari 

1. Upatikanaji wa Taarifa sahihi 
kwaajili ya Kuitangaza Halmashauri 

2. Kutoa Elimu ya Kiteknolojia mara tu 
inapohitajika au inapotekea mfumo 
mpya wa teknolojia 

3. Kutengeneza mauhisiano na 
mawasiliano mazuri baina ya 
Halmashauri na wananchi wa 
wilaya ya Bukombe 

  

18. Ugavi 1. Uandaaji wa LPO  Siku 2 – 4 iwapo kila kitu 
kitakuwa sahihi 

2. Kutoa Tangazo la zabuni Siku 4 baada ya kikaochaBodi ya 
Zabuni kupitishwa  
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3. Kutoa mikataba mbalimbali ya 
Wakandarasi wa shughuli za 
Halmashauri 

Siku 7 – 10 baada ya kupitishwa 
na Bodi ya Zabuni 

4. Kutoa taarifa ya utekelezaji  Siku 5 – 7 baada ya mwezi 
kuisha 

5. Mpango wa manunuzi wa mwaka Mwezi mmoja baada ya 
kupitishwa na Baraza 

19. Mipango, 
Takwimu na 
Ufuatiliaji 

1. Kumshauri Mkurugenzi Mtendaji 
(W) juu ya namna bora ya 
kutekeleza miradi ya maendeleo 

Kila siku 

2. Kuishauri CMT juu ya kuandaa, 
kuratibu na kutekeleza Bajeti ya 
Halmashauri 

Kila siku 

3. Kuandaa taarifa mbalimbali za kila 
robo mwaka, nusu mwaka na 
mwaka na kasha kuziwasilisha 
katika mamlaka mbalimbali 

Kila robo mwaka, nusu mwaka 
na mwaka mzima.  Taarifa za 
robo ya kwanza na robo ya pili 
zimekwisha andaliwa na 
kuwasilishwa kunakohusika.  
Taarifa hizi huandaliwa na 
kupelekwa kabla ya tarehe 15 ya 
kila robo mwaka. 

4. Kuandaa taarifa za utekelezaji wa 
shughuli za Halmashauri pindi 
viongozi mbalimbali wa Kimkoa na 
Kitaifa wanapotembelea Wilaya 

Taarifa huadaliwa na kusomwa 
kwa Mgeni rasmi kwa wakati 
uliopangwa 

5. Kuandaa Bajeti ya Halmashauri ya 
mwaka wa fedha 2017/2018 

Mchakato wa uandaaji 
unaendelea na hadi sasa 
09/02/2017 hatua zote ngazi ya 
Wilaya, Mkoa na TAMISEMI 
umekamilika bado tu uchambuzi 
Hazina. 

6. Kumshauri Mkurugenzi Mtendaji 
(W) juu ya malipo mbalimbali hasa 
malipo ya shughuli za Miradi ya 
Maendeleo 

Ushauri hutolewa ndani ya siku 
moja tu tangu jalada kufika Idara 
ya Mipango 

20. Maji  1. Kusimamia na kuratibu Miradi ya 
Maji vijijini 

kila mwezi 

2. Kukagua visima vinavyofanya kazi 
na visivyofanya kazi kwa kila kata, 
vijiji na vitongoji na kuandaa taarifa 
ya kila mwezi na kutuma Wizara ya 
Maji 

Kwa kila robo mwaka 

3. Kuandaa taarifa mbalimbali Siku mbili  
4. Kushughulikia nyaraka mbalimbali 

za Ofisi 
Siku mbili baada ya kupokea 
taarifa 
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5. Kusoma bili za maji kwa wateja wa 
majumbani, taasisi na kasha 
kusambaza bili hizo kwa wateja 
husika 

Sikutano baada ya kuwasomea 
na kuziandaa 

6. Kusitisha huduma za Maji kwa 
wateja wasipolipa kwa muda wa 
zaidi ya mwezi mmoja 

Siku mbili 

7. Kumuunganishia Mteja huduma ya 
Maji 

Baada ya kukamilisha vifaa na 
kuchimba mtaro 

8. Kudhibiti mivujo ya maji (leakage) 
inapokuwa imetokea 

Masaa mawili toka kupokea 
taarifa 

9. Kukarabati visima Siku mbili baada ya kupokea 
taarifa 

10. Kubadilisha Oil kwenye filter, 
kusafisha Air clener kwenye 
generator 

Siku moja baada ya generator 
kufanyakazi masaa miatano 

 Kitengo cha 
Uchaguzi 

3. Kutoa taarifa za nafasi wazi za 
Wenyeviti wa Vijiji, Vitongoji au 
Wajumbe wa Halmashauri kwa 
Viongozi wa Vyama vya Siasa ngazi 
ya Wilaya 

Siku 14 tangu kupokelewa kwa 
taarifa hiyo kutoka kwa 
Watendaji wa Vijiji na Kata 

4. Kusambaza Ratiba ya Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa 

Siku saba baada ya kupitishwa 
na Msimamizi wa Uchaguzi 

5. Kuratibu Kampeni za Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa 

Miezi miwili kabla ya uchaguzi 

6. Kutoa mfano wa Karatasi za 
Kupigia kura uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa 

Siku 30 kabla ya uchaguzi 

7. Kubandika tangazo la siku ya 
kupiga kura katika vituo vya kupigia 
kura 

Siku nane kabla ya siku ya 
kupiga kura 

8. Kutoa barua za wasimamizi 
wasaidizi wa uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa 

Siku nane kabla ya siku ya 
uchaguzi 

 

 

Mkataba huu umesainiwa na:- 

……………………………………….    ...………………………………… 

         Safari N. Mayala                 Dionis M.Myinga 
Mwenyekiti wa Halmashuri (W)           Mkurugenzi Mtendaji (W) 

BUKOMBE       BUKOMBE 
Tarehe………………………. 
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