
TATHIMIN	YA	VVU	NA	
UKIMWI	



TAHTHIMIN Inaendelea 

q Ukimwi unazidi kuenea duniani kwa 
mujibu wa utafiti uliofanywa na shirika 
la (UNAIDS mwaka 2012) inakadiriwa 
watu million 34 ulimwenguni wanaishi 
na virusi vya Ukimwi zaidi ya hapo 
mwanzo.  

q Hii inasababishwa na matumizi ya 
dawa za kurefusha maisha ARVs 



THATHIMIN Inaendelea 
q Nchi zilizo chini ya jangwa la sahara 

ikiwemo Tanzania zimeathirika sana na 
jangwa hili, kwa  mwaka 2011, 
inakadiriwa kuwa million 1.8 sawa na 
69% ya maambukizi mapya yalipatikana 
katika nchi zilizochini ya jangwa la 
sahara 



TAHTHIMIN Inaendelea 
q Nchini Tanzania ugonjwa wa Ukimwi ulianza  

mwaka 1983 ili ripotiwa kuwa wagonjwa 
watatu wamepatikana mkoani Kagera na 
ilipofika mwaka 1986 mikoa yote ili ripotiwa 
kupata maambukizi. 

q Kwa sasa takwimu zinaonyesha watu milioni 
1.5 wanaishi na virusi vya UKIMWI kati ya hao  
28% ni watoto wa umri wa miaka 0-14. na 
11.2% ni kati ya umri wa miaka 15- 24 

q UKIMWI umechangia ongezeko la idadi ya 
watoto yatima nchini, Vilevile UKIMWI  
umechangia kupunguza kiwango cha 
matumaini ya kuishi kutoka umri wa miaka 62 
mwaka 1992 hadi miaka 48 mwaka 2003. 



THATHIMIN Inaendelea 
q Kuanzia mwaka 2004-2008, maambukizi 

ya ukimwi nchini Tanzania yamepungua 
kutoka asilimia 7% mpaka asilimia 6% 

q Kutokana na ripoti ya mwaka 2011 
inakadiriwa watu 1.6 milioni nchini 
Tanzania wanaishi na virusi vya ukimwi, 
kati yao milioni 1.3 ni wenye umri wa 
miaka 15 na kuendelea (ripoti ya UNAIDS) 

q Na thamini ya mwaka 2012 
inaonyeshakuwa kiwango cha 
maambukizi ya ukimwi kimepungua 
kutoka asilimia 6% mpaka asilimia 5.1% 



HALI HALISI YA MAAMBUKIZI 
YA VIRUSI VYA UKIMWI 

MKOANI 
q Mkoani Geita kutokana na ripoti ya 

mwaka 2011-2012 kiwango cha watu 
walioathirika na Ukimwi ni  4.7% kwa 
umri kati ya miaka 15-49. 



HALI HALISI YA MAAMBUKIZI YA 
VIRUSI VYA  UKIMWI WILAYANI 

 

q Mwaka 2010, jumla ya watu 43,124 
walipima virusi vya ukimwi   kati ya hao 
2,764 walikuwa na maambukizi ya 
virusi vya UKIMWI (6.4% ) 

q Aidha, Mwaka 2011 jumla  ya watu 
168,991  walipima virusi vya ukimwi 
kati ya hao jumla 11,286 walikuwa na 
maambukizi ya virusi vya ukimwi  
(6.6%).  



inaendelea	

q 	kwa	sasa	(2015)	takwimu	za	maambukizi	
zinaonyesha	kupungua	hadi	kufika	4.9%.	

q 	Na	hii	inachangiwa	na	elimu	ya	mapambano	
dhidi	ya	VVU	kuwafikia	vizuri	wananchi.		



Hali	halisi	ya	maambukizi	ka.ka	
Wilaya:	Inaendelea	

Ø Wanaume:	
v Jumla	ya	watu	6,055	walio	kaG	ya	miaka	15-24	
walipima	virusi	vya	ukimwi,kaG	yao	jumla	ya	watu	56	
sawa	na	(0.9%)	walikutwa	na	maambukizi	ya	virusi	vya	
ukimwi.	

v Jumla	ya	watu	2,363	walio	kaG	ya	miaka	25-49	
walipima	virusi	vya	ukimwi,kaG	yao	jumla	ya	watu	273	
sawa	na	(11.6%)	walikutwa	na	maambukizi	ya	virusi	
vya	ukimwi	

v Jumla	ya	watu	508	walio	zaidi	ya	miaka	50	walipima	
virusi	vya	ukimwi		kaG	ya		hao	jumla	ya	watu	41	sawa	
na	(8.1%)	walikutwa	na	maambukizi		ya	ukimwi.	



Hali	halisi	ya	maambukizi	kaGka	
Wilaya	:Inaendelea	

Ø Wanawake:	
v Jumla	ya	watu	637	walio	kaG	ya	miaka	15-24	
walipima	virusi	vya	ukimwi	,kaG	ya	hao	jumla	
ya	watu	66	sawa	na	(10.4%)	walikuwa	
wameambukizwa	virusi	vya	ukimwi.	

v Jumla	ya	watu	1,049	walio	kaG	ya	miaka	25-49	
walipima	virusi	vya	ukimwi	,kaG	ya	hao	jumla	
ya	watu	248	sawa	na	(10.4%)	walikuwa	
wameambukizwa	virusi	

	



MADA	VIJANA		

•  COPY	



MADA	:	2WAJIBU	/MAJUKUMU	YA	HALMASHAURI	DHIDI	YA	MAPAMBANO	YA	UKIMWI	

•  Utangulizi	:	
Serikari	kwa	kushirikiana	na	wadau	wanaowajibu	na	
majukumu	mbalimbali	ikiwa	ni	moja	ya	kutekeleza	sera	
ya	taifa	ya	kudhibiG	ukimwi	
Ukimwi	umekuwa	ni	suala	mtambuka	ambapo	kila	sekta	
na	shughuli	zote	za	kitaifa	lazima	lipewe	kipaumbele	
kaGka	mapambano	hayo.	
Sera	hii	inawajibisha	kila	sekta	kuandaa	na	kutekeleza		
mipango	ifaayo	ya	kuzuia	kuenea	kwa	VVU/Ukimwi	na	
magonjwa	mengine	ya	zinaa,kukinga	na	kusaidia	makundi	
yaliyoathirika	na	kupunguza	athari	za	kiuchumi	na	kijamii.	



WAJIBU	WA	HALMASAHURI		KAMA	
MDAU	

v Kuelimisha	makundi	mbalimbali	ya	jamii	juu	
ya	janga	dhidi	ya	magonjwa	ya	ngono	na	virusi	
vya	ukimwi.	

v Kuhakikisha	usalama	wa	damu	n	aviungo	vya	
mwili	pamoja	na	kusisiGza	matumizi	ya	bomba	
moja	la	sindano	kwa	mtu	mmoja.	

v Kuhakikisha	elimu	ya	kondomu	na	kondomu	
bora	zinapaGkana	kwa	bei	nafuu	maeneo	yote	
ya	wilaya	.	



Wajibu	unaendelea	

v Kuchukua	hatua	madhubuG	kuzuia	maambukizi	
kutoka	kwa	Mama	kwenda	kwa	mtoto(kabla	ya	
kujifungua,wakaG	wa	kujifungua	na	baada	ya	
kujifungua).	

v Kupima	virusi	vya	ukimwi	_kuhakikisha	vifaa	vya	
kupimia	vinapaGkan	muda	wote	na	wakaG	wa	
sherehe	za	kitaifa-	i.e	mwenge.	

v Kutoa	huduma	kwa	watu	wanaoishi	na	virusi	vya	
ukimwi	na	wenye	ukimwi	–	Lishe	bora	na	ushauri	
nasaha	,kuzuia	na	kupunguza	unyanyapaa.	



Wajibu	unaendelea	
v Kushirikishi	jamii	kwenye	mapambano	dhidi	ya	
maambukizi	mapya	ya	ukimwi	ikiwa	ni	kutambua	
maeneo	hatarishi	–i.e	machimboni,maeneo	yaliyo	
kando	ya	lami.	

v Kulinda	haki	za	watu	wanaoishi	na	virusi	vya	ukimwi	ili	
kuinua	ubora	wa	maisha	yao	n	akupunguza	
fedheha,kwa	kuwapaGa	dawa	za	kurefusha	maisha	
(ARVS)	

v Kushirikiana	na	wadau	kaGka	kuhakikisha	jamii	
inaelimishwa	kuhusu	umuhimu	wa	kujikinga	dhidi	ya	
magonjwa	ya	ngano	kupima	na	kuGbiwa	mapema	
magonjwa	hayo	



Wajibu	unaendelea	

v Kusaidia	watoto	yaGma	,walio	kaGka	
mazingira	magumu	na	watoto	wasiojiweza	
kuwalipia	ada.	

v Kusimamia	vikao	vya	kamaG	ya	kudhibiG	
ukimwi	ngazi	ya	wilaya	(CMAC)	na	idara	
mbalimbali	zinatoa	huduma	ya	chakula	cha	
lishe	kwa	watumishi	walioathirika.	


