
Idara ya Afya na Ustawi wa Jamii

Idara ya Afya na Ustawi wa Jamii  katika  Halmashauri  ya Wilaya  ya Bukombe  inatekeleza
majukumu yake kwa kufuata miongozo mbalimbali inayotolewa na Wizara ya afya Maendeleo
ya Jamii Jinsia Wazee na Watoto.

Sekta ya afya 

Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe ina jumla ya vituo (21) vya kutolea huduma za afya. Vituo
hivi vinamilikiwa na serikali, watu binafsi na mashirika ya dini . Vituo vya kutoea huduma za
Afya vinavyomilikiwa na serikali ni 3, kituo 1 kinamilikiwa na mtu binafsi na 1 kinamilikiwa na
shirika ya dini .  Kati ya vituo hivyo  21, kuna hospitali  1 ya Wilaya , vituo vya Afya 5 na
zahanati 15.

Huduma kwa wamama wajawazito na watoto chini ya miaka mitano

Huduma za akina mama na watoto chini ya miaka mitano zinatolewa katika vituo vyote vya
kutolea huduma za afya vya serikali na kituo cha Afya cha shirika la dini.  Huduma zinazotolewa
ni  pamoja  na  utoaji  wa  chanjo  mbalimbali  kwa watoto  na  akina  mama,  uzazi  wa mpango,
uchunguzi wa saratani ya mlango wa kizazi n.k.  Pamoja na hayo vyandarua hutolewa kwa kina
mama wote wajawazito katika hudhurio lao la kwanza na watoto wanaotimiza miezi 9 wakati wa
chanjo ya surua ya kwanza (MRI).

Majedwali yafuatayo yanaonyesha hali ya vifo vya mama wajawazito, watoto chini ya miaka 5
na chano.

Vifo vya akina mama wajawazito na watoto

Mwaka Akina mama wajawazito Watoto <5
2015 18 221
2016 20 198
2017 27 186

Takwimu  za  vifo  vya  akina  mama  wajawazito  na  watoto  chini  ya  miaka  5  vinaonekana
kuongezeka hii inatokana na kuimarika kwa ukusanyaji wa takwimu,kwa kuwatumia wahudumu
wa afya ngazi ya jamii ambapo kupitia mpango wa malipo kwa ufanisi wamepewa jukumu la
kukusanya takwimu za vifo visivyo ripotiwa katika ngazi ya jamii.



Huduma za  afya tiba

Huduma hizi hutolewa kwa wagonjwa wa nje na wagonjwa wa ndani.  Magonjwa yanayosumbua
sana wilayani ni pamoja na Malaria, Anemia, Kifua kikuu, Kuharisha n.k.  Katika kushughulikia
tatizo la malaria, kupitia mpango wa Taifa wa kudhibiti malaria ulianzisha programu mpya ya
ugawaji  wa vyandarua kwa mama wajawazito na watoto kama mbadala wa mpango wa hati
punguzo uliokuwa ukitumika hapo awali, hivyo kuanzia mwishoni mwa mwezi Desemba 2016
mpango ulipo anza kutoa vyandarua kwa mama wajawazito wakati wa hudhurio la kwanza na
watoto umri wa miezi tisa wakati wa chanjo ya surua ya kwanza, vyandarua viligawiwa kama
ifuatavyo;

 Mwezi Desemba 2016 mama wajawazito waliotarajiwa ni 1,196 waliopewa ni 161 na
watoto waliotarajiwa ni 1,030 waliopewa ni 114.

 Mwaka 2017  mama wajawazito waliotarajiwa ni 14,416 waliopewa ni 1193 na watoto
waliotarajiwa ni 11860, waliopewa ni 8031,

 Mwaka 2018 hadi mwezi june  mama wajawazito waliotarajiwa ni 8,750 waliopewa ni
7,040 na watoto waliotarajiwa ni 5,334 waliopewa ni 5,444

Pia elimu ya hamasa juu ya matumizi sahihi ya vyandarua ili kujikinga na malaria hutolewa mara
kwa mara.

Huduma za rufaa, kwa wagonjwa hususani mama wajawazito zimeimarishwa kwa kufunguliwa
huduma za upasuaji wa dharula katika kituo cha afya Uyovu na uwepo wa magari ya wagonjwa
5 ambayo hutowa huduma za dharula kila yanapohitajika. 

Wilaya pia  hutoa njia mbalimbali za uzazi wa mpango ambapo kati ya mwaka 2015 hadi june
2018 wateja wa sindano walikuwa 15,317 BTL 2,904 vipandikizi 11,652 iucd 3,225 vaswetomy
13  vidonge 4457 na Kondom 5,496. 

Kwa upande wa utoaji wa huduma za kifua kikuu wagonjwa 1748 wa kifua kikuu walitibiwa
kuanzia 2015 hadi kufikia june 2018. 

Chanjo kuanzia mwaka 2015

AINA YA CHANJO 2015 2016 2017 2018
BCG 105% 106% 108%% 89%
POLIO 3 86% 88% 96% 80%
PENTA 3 88% 90% 97% 92%
MEASLES 80% 82% 85% 86%
PCV 3 88% 90% 97% 92%
VITAMIN A 102% 98% 97% 99%
TT2+ 88% 91% 94% 90%
HPV 1 - - - 94%



Utoaji  wa  chanjo  mbalimbali  umeimarika  ikilinganishwa  na  miaka  ya  nyuma  kutokana  na
kuongezeka kwa uelewa wa wananchi juu ya huduma za afya.

Utekelezaji wa mpango wa maendeleo wa afya ya msingi (MMAM) kwa kipindi cha mwaka 
2015 hadi 2018

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imedhamiria kuinua sekta ya afya ili kutekeleza
sera ya mwaka 2015 ya Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi (MMAM).  Mpango MMAM
umelenga kuwa na zahanati moja kwa kila kijiji na kituo cha Afya kimoja kwa kila kata.

Ujenzi wa zahanati na vituo vya afya

Ili  kuhakikisha  kila  kijiji  kinakuwa na  zahanati,  miradi  ifuatayo  inajengwa na  kufikia  hatua
mbalimbali za utekelezaji hadi sasa.  Kwa mujibu wa mpango wa maendeleo ya afya ya msingi
ya kila kijiji kuwa na zahanati wilaya ina jumla ya vijiji 52 ambapo mahitaji ya zahanati mpaka
sasa ni 45 katika kutekeleza hili vijiji 42 vimeanza ujenzi wa zahanati na ujenzi uko katika hatua
mbalimbali kama ifuatavyo; misingi iliyokwisha chimbwa ni 22, iliyo jengwa 11, hatua ya lenta
6,  boma  1,  upauaji  1,na  umaliziaji  1.   Aidha  vijiji  3  viko  kwenye  hatua  za  kukamilisha
upatikanaji wa maeneo ya ujenzi.

Vituo vya Afya vya Uyovu na Ushirombo vinaendelea na programmu ya serikali ya kuimarisha
vituo vya Afya kwa kuviwezesha kuimarisha miundo mbinu ya vituo hivyo aidha kituo cha afya
uyovu kilipokea jumla ya Tshs 400,000,000/= awamu ya kwanza ambapo ujenzi uko hatua za
ukamilishaji  na  kituo  cha  Afya  Ushirombo  kimepatiwa  Tshs  500,000,000/=  awamu  ya  pili
ambapo kazi za ujenzi zinaendelea.

Ukarabati wa vituo vya kutolea huduma

Ukarabati wa zahanati umekuwa ukifanyika mara kwa mara kwa kutumia fedha za malipo ya
matokeo ya ufanisi (RBF) na bajeti zao za vituo kama walivyo panga.  Hadi sasa vituo vya afya
na zahanati  zote zimekwisha pokea fedha za RBF kwa robo tatu ya mwaka 2018 na kazi za
ukarabati zinaendelea kulingana na mpango kazi wa vituo.

Changamoto

(i) Vituo vya kutolea huduma za afya ni vichache haviendani na idadi ya wakazi waliopo
wilayani Bukombe.

(ii) Upo  uhaba  wa  watumishi  wa  kada  mbalimbali  za  afya.   Mahitaji  ni  watumishi  574
waliopo  ni  313  na  mapungufu  ni  257.  Aidha  watumishi  21  wamepangwa  Wilaya  ya
Bukombe ambapo wanaendelea kuripoti kazini.

(iii) Uchangiaji  wa gharama za  matibabu  kwa wananchi  unakuwa mgumu kwa sababu  ya
umaskini.

(iv) Kumekuwepo na upungufu wa damu salama katika  vituo vyenye mahitaji  ya kutumia
damu hususani wakati wa kuwasaidia mamawajawazito na watoto.



(v) Kutokana na upungufu wa baadhi  ya dawa,  vifaa tiba na watumishi,  kumekuwepo na
malalamiko ya wateja kwa kutoridhika na huduma wanazopata. 

Mikakati ya kukabiliana na changamoto

(i) Ujenzi wa zahanati kupitia Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi (MMAM) ambapo
serikali  imeweka  malengo  ya  kuwa  na  zahanati  kila  kijiji  na  kituo  cha  afya  kila  kata
itongeza idadi ya vituo vya huduma na hivyo kuwasogezea wananchi huduma.

(ii) Kupitia mpango wa MMAM tunatarajia ongezeko la idadi ya watumishi
(iii) Kutokana na malalamiko na kero wanazopata wateja, idara imeweka   

masanduku na namba za simu za viongozi ngazi ya wilaya ili wananchi kupitia masanduku
na namba za simu waweze kupata ufumbuzi wa kero zao kwa haraka.

Majukumu ya idara

Idara ya Afya inatekeleza majukumu makuu mawili abayo ni Afya kinga na Afya tiba.  Kupitia
Afya tiba  idara imelenga kutoa matibabu sahihi kwa gharama nafuu kwa wananchi wa Wilaya
ya Bukombe pamoja na Wilaya za jirani.   Afya kinga imelenga kuwakinga wananchi wasipate
magonjwa yale ya kuambukiza, yasiyoyakuambukiza pamoja na kuzuia magonjwa ya mlipuko
kama vile kipindupindu.

A: Afya tiba

Idara imeendelea kutekeleza majukumu yake kwa kufuata miongozo inayotolewa na Wizara ya
Afya, Maendeleo ya jamii, Jinsia, Wazee na Watoto pamoja na kutekeleza mpango mkakati wa
afya kwa mwaka 2015 -2020. Katika kuhakikisha wananchi wanapata tiba sahihi, idara imekuwa
ikitekeleza majukumu yafuatayo:

 Kusimamia  manunuzi  ya  dawa,  vitendanishi  vya  maaabara  ,vifaa  na  vifaa  tiba  kisha
kuvisambaza kwenye vituo vya kutolea huduma za afya.

 Kutoa  huduma  za  matibabu  na  uuguzi  kupitia  vituo  vya  kutolea  huduma  za  Afya
zikiwemo huduma za upasuaji mkubwa na mdogo. Huduma hizi ni kwa wagonjwa wa nje
na wagonjwa wa kulazwa.

 Kufanya ukaguzi wa dawa na vifaa tiba kwenye vituo vya kutolea huduma za afya
 Kusajili na kuhuisha maduka ya dawa na vipodozi, kuyafanyia ukaguzi mara kwa mara

na kuhakikisha yanafuata sheria, kanuni na miongozo inayosimamia uanzishaji na uwepo
wa maduka hayo

 Kusimamia pamoja na kuzikagua maabara zote na kuhakikisha zimesajiliwa na zinatoa
huduma bora kulingana na miongozo iliyotolewa na Wizara ya Afya.

 Kutoa,  kusimamia  na  kuratibu  huduma  za  afya  ya  uzazi  na  mtoto  katika  Wilaya  .
Huduma hizi ni pamoja na uzazi salama, huduma za uzazi wa mpango, huduma za chanjo
kwa watoto chini ya miaka mitano na akina mama wajawazito, uchunguzi wa saratani ya
shingo ya kizazi pamoja na matiti. Huduma nyinginezo ni pamoja na huduma za kuzuia
ukatili wa kijinsia na ukatili dhidi ya watoto.

 Kuratibu huduma za kuzuia maambukizi ya Virusi vya Ukimwi na UKIMWI. Huduma
zitolewazo  ni  pamoja  na  matibabu  na  matunzo  kwa  watu  wanaoishi  na  virusi  vya



UKIMWI, huduma za kuzuia maambukizi toka kwa mama kwenda kwa mtoto, huduma
za  kuchunguza  na  kutibu  magonjwa  ya  ngono  pamoja  na  huduma  za  wagonjwa
majumbani. Huduma hizi hutolewa katika vituo vya kutolea huduma za Afya.

B: Afya kinga

Idara  imeendelea  kutekeleza  majukumu  mbalimbali  yanayolenga  kuwakinga  wananchi  na
magonjwa ya kuambukiza. Majukumu hayo ni pamoja na:

 Ukaguzi  wa nyumba za kuishi  na   majengo ya biashara kama vile  nyumba za kulala
wageni, majengo ya kutengeneza na kuuza vyakula ili kuondoa machukizo yanayoweza
kuhatarisha afya ya binadamu.

 Utoaji wa elimu ya afya kwa umma kuhusu masuala mbalimbali ya afya.
 Utoaji wa chanjo kwa magonjwa ya kuambukiza.
 Usimamizi wa afya na usalama mahala pa kazi
 Usimamizi wa usafi wa Mazingira.


	Huduma kwa wamama wajawazito na watoto chini ya miaka mitano
	Utekelezaji wa mpango wa maendeleo wa afya ya msingi (MMAM) kwa kipindi cha mwaka 2015 hadi 2018
	Ujenzi wa zahanati na vituo vya afya
	Ukarabati wa vituo vya kutolea huduma
	Mikakati ya kukabiliana na changamoto

