
Mazingira na Udhibiti Taka Ngumu 
I. Utangulizi 

Halmashauri kupitia Idara ya Mazingira na Udhibiti taka Ngumu inaendelea 
kusimamia utunzaji na udhibiti wa uharibifu wa mazingira ndani ya wilaya.  

II. HALI YA WATUMISHI 

Idara ina jumla ya watumishi 2 wa Idara ya Mazingira na Udhibiti Taka Ngumu. 

NA  KADA  MAHITAJI  WALIOPO  UPUNGUFU  
1  MKUU WA IDARA  1  1  0  
2 MAAFISA MAZINGIRA  5  1  4  
Chanzo: Idara ya Utumishi na Utawala, 2018 

III. MAJUKUMU YA IDARA KWA UJUMLA 

Idara  inawajibika kutekeleza majukumu mbalimbali kama ifuatavyo 

• Kuhakikisha utekelezaji wa Sheria ya usimamizi wa mazingira kwenye 
eneo zima la Halmashauri ya Bukombe 

• Kushauri Menejiment na Kamati ya Usimamizi wa Mazingira ya 
Halmashauri kuhusu masuala yote ya mazingira 

• Kukuza weledi kuhusu ulinzi wa mazingira na uhifadhi maliasili kwenye 
Halmashauri 

• Kukusanya na kusimamia taarifa kuhusu mazingira na matumizi ya 
maliasili ndani ya Halmashauri 

• Kuandaa taarifa za mihula kuhusu hali ya mazingira ndani ya Wilaya 
• Kufuatilia maandalizi, mapitio na vibali vya Tathmini ya Athari kwa 

Mazingira kwa ajili ya uwekezaji wa ndani wa miradi mbalimbali 
• Kufanya mapitio ya sheria ndogo zinazohusu usimamizi wa mazingira na 

shughuli maalumu za kisekta zinazohusiana na mazingira; 
• Kutoa taarifa kwa Mkurugenzi wa Mazingira na Mkurugenzi Mkuu kuhusu 

utekelezaji wa Sheria ya usimamizi wa mazingira. 
• Kutoa (disseminate) Elimu ya Hifadhi ya Mazingira kwa wadau mbalimbali. 
• Kushiriki katika kuandaa mpango kazi na Bajeti. 
• Kushiriki katika tafiti zinazohusu usimamizi na Hifadhi ya Mazingira. 
• Kufuatilia na kuainisha maeneo yanayopaswa kuhifadhiwa. 



• Kufanya ukaguzi wa usafi katika maeneo ya mji, mtaa, kaya kama sheria, 
kanuni na miongozo inavyoelekeza. 

• Kuhimiza na kuratibu zoezi la ukusanyaji wa taka ngumu na kuzitupa 
kwenye maeneo tengwa Mfano.dampo. 

• Kusimamia uundwaji wa kamati za mazingira na kuziimarisha katika ngazi 
zote za kiutawala 

IV. MIKAKATI YA IDARA  

Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe kupitia Idara ya Mazingira na Udhibiti Taka 
Ngumu imejiwekea mikakati mbalimbali ili kuboresha utunzaji wa mazingira na 
Udhibiti taka ngumu. Mikakati hiyo ni pamoja na;-  

1. Kuhakikisha kwamba elimu juu ya Hifadhi ya mazingira na afya ya jamii 
kwa wadau mbalimbali inafanyika mara kwa mara ili kupunguza au 
kuondoa kabisa tatizo la uharibifu wa mazingira na utupaji hovyo wa taka 
ngumu katika Wilaya. 

2. Kuchukua hatua stahiki kwa mujibu wa sheria ya usimamizi wa mazingira 
no 20 ya 2004 na marekebisho yake ya 2016 dhidi ya waharibifu wa 
mazingira, na ukiukwaji wa sheria ya afya ya jamii na 1 ya 2009 dhidi ya 
wale wote wanaoenda kinyume na kanuni, taratibu na miongozo ya afya 
ya jamii. Na sheria ndogo za Afya na Usafi wa Mazingira za Halmashauri 
ya wilaya ya Bukombe GN.190 la tarehe 21/6/2013. 

3. Kufuatilia na kuainisha maeneo yanayopaswa kuhifadhiwa kama maeneo 
yenye chepechepe za maji (Aridhi oevu), kandokando mwa kingo za mito, 
milima ya hifadhi ya jamii, na maeneo mengine yenye thamani mbalimbali 
ya uhifadhi. 

4. Kuboresha taaluma ya watumishi pamoja na maslahi. 

5. Kuandaa mikakati na mipango mbalimbali ya uhifadhi na utunzaji wa 
mazingira kama programu za upandaji miti. 

6. Kufuatilia maandalizi, mapitio na vibali vya Tathmini za athari za mazingira 
zina fanyika kwa miradi mikubwa ya uwekezaji kama vile miradi ya ujenzi 
wa miundombinu ya umwagiliaji, Mashule, Minara, uchimbaji wa madini na 
pia wachimbaji wadogo wa madini kuhakikisha wa mipango ya Ulinzi wa 
mazingira (EPP) na mipango ya usimamizi wa mazingira yaani (EMP) kwa 



mujibu wa sheria ya usimamizi wa Mazingira na 20 ya 2004 na sheria ya 
madini na 14 ya 2010. 

7. Kuunda kamati za kuhifadhi mazingira kuanzia ngazi ya vijiji,kata na wilaya 
pamoja na klabu za mazingira mashuleni. 

8. Kuendelea kutoa elimu ya uhifadhi wa mazingira na mabadiliko ya tabia 
nchi kwa viongozi, watendaji na kamati za Mazingira.  

9. Kuandaa maandiko mbalimbali yanayohusu uhifadhi wa mazingira na afya 
ya jamii ndani ya Wilaya ya Bukombe 

10.  Kusimamia zoezi la Usafi wa Mazingira kwa kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi 

	

V. CHANGAMOTO ZA KIMAZINGIRA 

i. Uharibifu wa Misitu ya asili (Deforestation / Forest degradation) 
ii. Uharibifu wa Mifumo ya ikolojia ya Maji (River and Wetland Degradation) Mifumo 

na Vyanzo 

iii. Uharibifu wa Ardhi (Land Degradation) 

iv. Kupotea kwa Bionuai ( Loss of Biodiversity) 

v. Uharibifu na Uchafuzi wa Mazingira 

vi. Mabadiliko Tabianchi (Climate Change) 

VI. SHINIKIZO (PRESSURE)  

a. Kasi ya uharibifu wa Mazingira inasababishwa na utupaji wa taka ovyo,  

b. ukosefu wa madampo ya kisasa,  

c. Kilimo cha Kuhamahama, upanuzi wa mashamba,  

d. Matumizi makubwa ya nishati ya kuni na mkaa, mifugo mingi kupita kiasi, 

e.  uchimbaji holela wa madini, ukataji miti kwa ajili ya kuni, mkaa, nguzo na mbao, 

f. ujenzi wa miundombinu ya barabara unaoambatana na ufyekaji miti na misitu 
ovyo,  

Haya ndiyo  mashinikizo  makubwa  katika wilaya ya Bukokombe yanayosababisha 
kasi kubwa ya uharibifu wa Mazingira. 



VII. HATUA ZILIZOCHUKULIWA KUKABILIANA NA UHARIBIFU WA 
MAZINGIRA/ MIKAKATI (RESPONSE) 

Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe imechukua na inaendelea na mikakati na mipango 
endelevu ifuatayo:- 

Ø Kuondoa watu waliovamia Misitu kwa ajili ya makazi na shughuli za 
kilimo,uchimbaji wa madini na ufugaji,(eviction) 

Ø Kutoza faini kwa wavamizi wa Misitu na wachafuzi wa mazingira mjini na vijijini, 

Ø Kuhamasisha upandaji miti, utunzaji misitu na ufugaji nyuki wa kisasa kwenye 
misitu  

Ø Kuhamasisha jamii na kutoa elimu juu ya kilimo cha kutumia makinga maji na 
matumizi ya mbolea ya asili, 

Ø Kuhamasisha jamii na kutoa elimu kwa jamii juu ya utunzaji wa mazingira; 
kusimamia utekelezaji wa sheria ya Misitu 2002 na Usimamizi wa sheria ya 
Mazingira 2004 na kanuni zake, 

Ø Kushirikisha wadau mbalimbali muhimu katika kusimamia utunzaji wa mazingira, 

Ø Kuandaa miongozo ya kuzuia uharibifu wa Misitu katika maeneo ya uwekezaji, 

Ø kuendelea na kampeni ya upandaji miti million 1.5 kila Mwaka na kuhifadhi Misitu 
ya asili, 

Ø Kuhakikisha kuwa miradi yote inafanyiwa EIA na kuandaa mpango wa usimamizi 
wa mazingira (EMP) na EPP  Mipango ya ulinzi wa  Mazingira katika miradi ya 
wachimbaji wadogo kwa kuzingatia sheria zilizopo.  

Ø Kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara kwenye maeneo ya yote ya wilaya. 

Ø Kuhamasisha jamii na kuendelea kutoa elimu juu ya matumizi ya nishati 
mbadala, majiko banifu na vyanzo mbadala vya kipato rafiki wa mazingira 
(Ufugaji samaki,nyuki, kuku, kilimo cha matunda). 

Ø Kusimamia zoezi la Usafi wa Mazingira kwa kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi. 

	

	


