
	
	
Katika	Halmashauri	ya	Wilaya	ya	Bukombe	kuna	maeneo	ya	
Mila,	 Desturi,	 Historia	 na	 Kiutamaduni	 ambavyo	 ni	 vivutio	
vya	kitalii.	
	

v Kuna	Eneo	la	“	kisima	cha	Dodoma”	kipo	kitongoji	cha	
Bwenda	 kata	 ya	 Katente	 kisima	 hicho	 ni	 cha	 asili	
hakikauki	 maji	 hata	 utokee	 Ukame	 na	 kimekuwepo	
tangu	 zama	 za	 kale	 na	 ukivua	 samaki	 katika	 kisima	
hicho	wakipikwa	hawaivi,na	masharti	ya	kuingia	katika	
kisima	 hicho	 ni	 lazima	 uvue	 viatu	 pia	 samaki	 hao	
huonekana	kwa	majira	tofauti.	

	
Kisima	 kisichokauka	 maji	 na	 ukivua	 samaki	 katika	
kisima	hiki	hawapikiki	(Hawaivi).	
	
	
	
	



	
v Pia	katika	cha	kijiji	cha	Bwenda	kuna		eneo	maalum	
kwaajili	 ya	 “Kuzika	Watemi	wa	 kabila	 la	 kisumbwa	
ambapo	 mila	 na	 desturi	 za	 kabila	 hili	 watemi	 hao	
walikua	 wanazikwa	 wakiwa	 wamekaa,kwa	
wasumbwa	 wenyewe	 hauruhusiwi	 kuingia	 maana	
wanaamini	 ukingia	 kwenye	 eneo	 la	 makaburi	
waliozikwa	watemi	 hao	wataitwa	 	 kwa	 njia	 ya	 kifo	
na	 ndugu	 zao	 (ambao	 ni	 watemi)	 hivyo	 ni	 mwiko	
kwa	ambaye	si	msaidizi	wa	mtemi	wakati	wa	kuzika	
na	hata	kwenda	kujengea	makaburi	,Mtemi	huzikwa	
na	wasaidizi	wake	tu.	Aidha	eneo	hilo	la	Makaburi	ya	
Watemi	hulindwa	na	wanyama	aina	ya	“Tumbili”	na	
wanyama	 wengine	 ambao	 kwa	 maelezo	 ya	 Wazee	
wa	 kisumbwa	 wanaotoka	 katika	 ukoo	 wa	 kitemi	
wanasema	“Nyoka	wa	Mizimu”,	na	kabla	ya	kwenda	
kutembelea	 eneo	 hilo	 ni	 lazima	 upate	 ruhusa	 ya	
Mtemi	 anayetawala	 sasa	 akupe	 baraka	 zake	 ndo	
ufike	katika	eneo	hilo	la	mila	na	desturi	la	kabila	ya	
“Kisumbwa”	 kinyume	 na	 hapo	 ukienda	 bila	 kupitia	
kwa	Mtemi	huyo	unapotea	(umauti	unakufika).	

	
	



	
Alama	 inayoonyesha	 njia	 ya	 kwenda	 kwenye	 Makaburi	 ya	
“Watemi”.	
	



Eneo	 la	 makaburi	 ya	 watemi	 wa	 kabila	 la	 Kisumbwa.

	

	
Katika	ya	Eneo	la	kuingilia	kwenye	makaburi	ya	Watemi	wa	
Kisumbwa.	



v Kuna	 “Mti	wa	Maajabu”	ambao	ukichuma	majani	yake	
unakufa	 upo	 kata	 ya	 Runzewe	 Mashariki	 kijiji	 cha	
Musasa,	chanzo	cha	kuwepo	mti	huo	ni	ukame	ulikuwa	
katika	eneo	hilo	enzi	 za	zamani	ndipo	Mtemi	wa	eneo	
Bwana.	 Luwasa	 alipohamua	 kufunga	 safari	 kwenda	
Kigoma	kutafuta	dawa	ya	kuwanusuru	wananchi	wake	
na	ukame	huo	uliokuwa	umekithiri	katika	himaya	yake	
alipofika	 Kigoma	 akakutana	 na	Mtemi	wa	 huko	 ndipo	
alipompatia	 dawa	 ya	 	 “Mti	 huo	 wa	 maajabu”	 kwa	
masharti	 upandwe	 kwenye	 kichunguu	 na	 pia	 majani	
yoyote	 ya	 mti	 huo	 yasichumwe	 sababu	
yatakapochumwa	 au	 kukatwa	 ndipo	 Ukame	 utarudi	
tena	 hivyo	 bada	 ya	Mtemi	 aliyasaidia	 wananchi	 wake	
kupata	 “chemchem”	 ya	 maji	 yasiyokauka	 hata	 ukame	
upi	utokee	kisima	hicho	lazima	kiwe	na	maji	alipofariki	
alimrithisha	Utemi	mjukuu	wake	Ndugu.Allan	 Luwasa	
ambae	 anafanya	 matambiko	 mbalimbali	 ili	 kuendelea	
kulinda	 kisima	 hicho	 cha	 Maajabu,	 serikali	 ilijaribu	
kujengea,	 na	 kuweka	 bomba	 kisima	 hicho	 lakini	
kilihama	 na	 kwenda	 eneo	 jingine	 la	 pembeni	 yake	
hivyo	 kutoendeleza	 kujengea	 tena	 isipokuwa	 kuacha	
“kisima	 hicho	 chenye	 mti	 wa	 ajabu”	 kubaki	 na	 asili	
yake	 na	 hakika	 ukikata	magome	 ya	mti	 huu	wa	 ajabu	
au	 kuchuma	 jani	 lolote	 kutoka	 kwenye	 mti	 huo	
Unakufa	.	
`	



	
	
Kisima	 katika	mti	wa	maajabu	 Serikali	 ilijengea	 lakini	
baada	ya	kujengewa	maji	ya	kahama	na	kuhamia	eneo	
linguine	la	pembeni	ambalo	halijajengewa.	
	



	
	
Mti	wenywe	wa	maajabu	na	majani	ambayo	mtu	yoyote	
haruhusiwi	 kuchuma	 au	 kukata	 magome	 ambapo	
ukifanya	hivyo	Unakufa.	
	



	
	
Haya	 ndiyo	 Majani	 ambayo	 mtu	 yoyote	 akichuma	
anakufa	sababu	kama	wangeruhusu	majani	yachumwe	
na	magome	yakatwe	Ukame	ungetokea.	
	
	



	
	

Wananchi	 wakinufaika	 na	 uwepo	 wa	 kisima	 hicho	
kilichotokana	na	“Mti	wa	maajabu”.	
	



	
Mwanafunzi	wa	Shule	ya	Msingi	Musasa	akichota	maji	
katika	kisima	hicho	ili	kutii	Kiu	yake.	
	
	



	
Mwanafunzi	huyo	akitii	kiu	yake	ya	maji	kutoka	katika	
Mti	wa	maajabu	ulioleta	maji.	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	



Wanyama	 nao	 wananufaika	 na	 uwepo	 wa	 maji	 hayo	
yaliyotokana	na	mti	wa	maajabu.	

	
	
	
	



	
	
	
Mjukuu	 wa	 Mtemi	 ambaye	 amerithishwa	 utemi	 na	
babu	yake	.	Mtemi	Allan	Luwasa	wa	Runzewe.	



	
	Wananchi	 wanaoishi	 katika	 kijiji	 hiki	 chenye	 Mti	 wa	
Maajabu	unaowaletea	maji	wakichota	maji	hayo.	
	
	
	
	
Hitimisho.	
	
Haya	ndio	maeneo	yenye	Mila	na	desturi	na	ya	historia	
katika	 Wilaya	 ya	 Bukombe,	 maeneo	 haya	 yanaweza	
kuendelezwa	 ili	 kudumisha	 mila	 na	 desuri	 zetu	 na	
kurithisha	 vizazi	 vijavyo	 kufahamu	 na	 kuenzi	mila	 na	
desturi	 za	makabila	 yao,	 maana	 kuna	mila	 na	 desturi	
nyingine	zilikua	zinaokoa	maafa	makubwa	kwasababu	
Watemi	 	 walikuwa	 wanaomba/kufanya	 matambiko	
kwa	 kuheshimu	 na	 kuamini	 wanachoomba	 ndiyo	
maana	majanga	yalikua	hayakabili	sana	jamii.	

	


