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     TANGAZO KWA WANANCHI WOTE BUKOMBE 
 
Kumekuwepo na uvumi kuhusu hatari dhidi ya Buu/Pupae wa 
vipepeo jamii ya Spalgis ambao hutokea mara chache katika 
mazingira yetu hasa kipindi cha Kiangazi na jamii imewaita 
“Kidudu mtu” kwamba, wameonekana kwenye mazao ya 
mbogamboga na matunda na wanamadhara makubwa kiafya 
kwa kusababisha mauti pindi mboga hizo zinapotumika kwa 
chakula.  
 
Uvumi huu umesabababisha hofu kubwa kwa wananchi ambao ni 
watumiaji wa mboga za majani na matunda, na kupelekea 
biashara ya mbogamboga kuathirika kwa baadhi ya maeneo hapa 
wilayani. 
 
Kupitia tangazo hili, ifahamike kwamba chanzo cha kuwepo kwa 
“kidudu mtu” kwenye mazao yakiwemo ya mbogamboga na 
matunda ni kutokana na kuwepo kwa wadudu wengine waitwao 
VIDUNGATA/MEALBUGS ambao hushambulia mazao mbalimbali 
kama vile; Mihogo,Mipapai, Mbaazi, Nyanya, Pamba, na mipera. 
Hivyo, wananchi mnataarifiwa kidudu mtu ni wadudu rafiki kwa 
mkulima kwani wapo kwenye mazao kwa ajili ya kuwashambulia 
Vidungata ambao ni wadudu adui kwa mkulima kwa hali 
hiyo,kidudu mtu hawana madhara kwa watumiaji wa matunda na 
mboga mboga.  
 



Aidha, ifahamike kwamba wadudu hao waliobatizwa kwa jina la 
vidudu mtu kutokana na mwonekano wao ni vipepeo na ni hatua 
moja wapo ya ukuaji wa wadudu vipepeo. 
 
Ikumbukwe kwamba, kwa wadudu Kamili katika  ukuaji 
wanapitia hatua nne zifuatazo hadi kukamilika, hatua hizo ni;  
Yai      Funza             Buu                Mdudu Kamili 

                                   
Hivyo basi, kutokana na ukweli huu, ushauri kwa wananchi ni 
kuendelea kutumia mbogamboga kwani hakuna Madhara yoyote 
Mwananchi atakayopata. 
 
Wakulima,wafanyabiashara na walaji wa mbogamboga na 
matunda wasafishe mazao yao yaliyo na wadudu hao kabla ya 
kuyatumia ili kuepusha  fikra potofu zilizoenea za madhara ya 
wadudu hawa na hivyo kusababisha hofu ya kutumia 
mbogamboga na matunda ambavyo ni mojawapo ya vyanzo vya 
lishe muhimu kwa binadamu na kipato kwa wakulima na 
wafanyabiashara wa mboga na matunda. 
 
 
Imetolewa na; 
Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya ya Bukombe. 
21/06/2017. 
			


